Xử lý thế nào người đi bộ trên cao tốc gây tai nạn?

14:00, Thứ Tư, 17/07/2019 (GMT+7)

 - Theo Bộ Công an, khi xảy ra vụ va chạm giao thông hoặc tai nạn giao thông trên đường cao tốc giữa người đi bộ và phương tiện tham gia giao thông, cơ quan Công an có thẩm quyền thực hiện điều tra, giải quyết theo quy định của pháp luật...

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Trả lời câu hỏi: Người đi bộ trên đường cao tốc sai quy định không may va chạm với các phương tiện giao thông dẫn đến tử vong thì tài xế có bị xử lý hay không? Và nếu trường hợp người đi bộ sai quy định trên đường cao tốc gây tai nạn nghiêm trọng có bị xử phạt hay không?, Bộ Công an cho biết: 

Tại Khoản 4 Điều 26 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Khoản 3 Điều 9 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: “Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Theo Bộ Công an, khi xảy ra vụ va chạm giao thông hoặc tai nạn giao thông trên đường cao tốc giữa người đi bộ và phương tiện tham gia giao thông, cơ quan Công an có thẩm quyền thực hiện điều tra, giải quyết theo quy định của pháp luật; căn cứ kết quả điều tra, hậu quả thiệt hại, tính chất, mức độ, tình tiết vụ việc cụ thể…, có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. 

P.Mai

Nội dung:




Giá vàng 9999 tr.đ/lượng

Doji TienPhongBank

Tỷ giá ĐVT:đồng

Loại Mua Bán
BIDV
OCB Kỳ hạn (tháng)